phụ nữ mang thai có được uống efferalgan
Sức khỏe

Phụ nữ mang thai có được uống Efferalgan hay không?

Phụ nữ mang thai có được uống Efferalgan hay không? Thuốc Efferalgan có tác dụng hạ sốt và giảm đau trong trường hợp đau đầu, sốt,.. Tuy nhiên chúng ta không nên quá lạm dụng. Để có thể giải đáp cho thắc mắc trên, bài viết bên dưới đây sẽ giúp bạn.

Efferalgan hiện là một trong những thương hiệu nổi tiếng nhất của acetaminophen được sản xuất bởi Bristol-Myers Squibb Pharmaceuticals. Cũng giống như Panadol, một loại thuốc đặc trị nổi tiếng khác của paracetamol, Efferalgan có nhiều dạng bào chế và nồng độ khác nhau, phù hợp với nhiều đối tượng sử dụng. Efferalgan 500mg là thuốc giảm đau và hạ sốt dạng sủi bọt, dùng được cho người lớn và trẻ em nặng trên 17 kg. Vậy thì liệu phụ nữ mang thai có được uống Efferalgan được hay không?

phụ nữ mang thai có được uống efferalgan
Mẹ bầu có nên uống Efferalgan hạ sốt hay không?

Chỉ định sử dụng của thuốc Efferalgan 500mg

Thuốc giảm đau Efferalgan 500mg được dùng để điều trị các cơn đau vừa và nhẹ, chẳng hạn như đau cơ và xương, cảm cúm, nhức đầu, đau bụng kinh, v.v.

Paracetamol (acetaminophen hoặc N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, tương tự như aspirin và có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Tuy nhiên, không giống như aspirin, paracetamol không có tác dụng điều trị viêm.

Thành phần có trong Efferalgan 500mg

Để có thể giải đáp bà bầu uống Efferalgan 500mg được không? Hãy tìm hiểu xem thành phần của thuốc như thế nào nhé! Mỗi viên Efferalgan 500mg có chứa 500mg paracetamol, đây là một hoạt chất có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Hiện nay, paracetamol vẫn được xem là thuốc hạ sốt, giảm đau hiệu quả và an toàn nhất.

Liều lượng, cách sử dụng Efferalgan 500mg

  • Efferalgan 500mg chỉ dành cho người lớn và trẻ em từ 17 kg trở lên (khoảng 5 tuổi). Efferalgan 500mg Có thể dùng dạng bào chế này bằng cách thả vào nước sôi, hòa tan và uống.
  • Trẻ em: Dùng theo cân nặng của trẻ, mỗi lần khoảng 15mg/cân nặng của trẻ, cách 4 – 6 giờ có thể dùng lại.
  • Người lớn: nặng dưới 50kg, mỗi lần 1 viên. Người lớn trên 50kg, mỗi lần 1,5 viên. Nếu cần, lặp lại sau 4-6 giờ.

Hướng dẫn sử dụng Efferalgan

Phụ nữ có thai và các đối tượng khác dùng Efferalgan 500mg chỉ được dùng để điều trị các cơn đau và sốt nhẹ đến trung bình.

Thời gian tối thiểu giữa 2 lần uống Efferalgan là 4 giờ.

Thời gian dùng tối đa cho người lớn là 10 ngày, và cho trẻ em là 5 ngày. Không dùng chung Efferalgan với các loại thuốc khác có chứa paracetamol.

Những người bị bệnh gan hoặc nghiện rượu, và những người bị dị ứng với paracetamol được chống chỉ định.

Vậy thì phụ nữ mang thai có được uống Efferalgan được hay không?

phụ nữ mang thai có được uống efferalgan
Mẹ bầu được khuyến khích không nên dùng Efferalgan 500mg

Do công dụng hiệu quả như vậy nên việc sử dụng Efferalgan 500mg viên sủi cho bà bầu luôn là băn khoăn của nhiều chị em. Vậy thì Efferalgan có dùng được cho phụ nữ có thai hay không?

Rõ ràng, bà bầu cũng muốn hạ sốt và mệt mỏi càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, việc bà bầu uống thuốc Efferalgan không phải là điều mà các mẹ cần phải thận trọng. Bởi thuốc Efferalgan có chứa một lượng nhỏ codeine và thuộc nhóm C cho bà bầu. Mặc dù chưa xác định được thành phần này có gây hại cho thai nhi và là nguyên nhân gây sẩy thai cho con vật hay không.

Do đó, dù chưa thể khẳng định chính xác nhưng câu trả lời cho câu hỏi bà bầu có được uống Efferalgan 500mg không là KHÔNG NÊN. Để đảm bảo rằng thai nhi không bị ảnh hưởng, tốt nhất nên sử dụng Efferalgann codein một cách thận trọng trong thời kỳ mang thai. Bởi nhiều nghiên cứu đã kết luận rằng Codein là một trong những nguyên nhân gây ra một số dị tật về đường niệu sinh dục, cơ quan hô hấp, thoát vị bẹn.

Phụ nữ mang thai bị sốt thì nên sử dụng thuốc gì?

Nói như vậy, không biết bà bầu có được uống efferalgan 500mg không, chắc hẳn bạn đang băn khoăn không biết nên uống thuốc gì để giảm đau khi bà bầu bị sốt? Sau đây là một số loại thuốc hạ sốt bà bầu có thể sử dụng nhưng vẫn cần lưu ý.

Thuốc paracetamol

phụ nữ mang thai có được uống efferalgan
Paracetamol được xem là thuốc hạ sốt an toàn mẹ bầu có thể sử dụng được

Thuốc Paracetamol 500mg tương đối an toàn cho phụ nữ mang thai vì sẽ không gây sẩy thai, dị tật thai nhi hoặc đẻ non. Tác dụng phụ của thuốc không quá lớn nhưng nếu lạm dụng, paracetamol có thể ảnh hưởng đến gan.

Aspirin

Aspirin không chỉ giúp hạ sốt nhanh chóng, hiệu quả mà còn giảm đau tức thì. Tuy nhiên, nếu sử dụng thuốc này trong 3 tháng đầu của thai kỳ thì nguy cơ sảy thai rất cao (trên 80%). Aspirin có tác dụng phụ đáng kể đối với phụ nữ mang thai và cũng có thể gây loét dạ dày tá tràng.

Ibuprofen

Giống như aspirin, nhiều ca sẩy thai trong ba tháng đầu của thai kỳ đã được xác nhận là có liên quan đến việc sử dụng ibuprofen. Thuốc Ibuprofen cũng làm tăng nguy cơ đóng sớm ống động mạch.

Vì vậy, trong số các loại thuốc hạ sốt, chỉ có paracetamol là an toàn nhất cho bà bầu. Tốt nhất, chị em nên hỏi ý kiến ​​bác sĩ nếu gặp bất kỳ vấn đề nào liên quan đến sức khỏe khi mang thai.

Một số thông tin về phụ nữ mang thai có được uống Efferalgan hay không bên trên bài viết? Với những chia sẻ trên đây hy vọng bạn đã có câu trả lời cho mình về điều này. Bên cạnh đó, mẹ bầu khi bị sốt nên bổ sung các loại thực phẩm tốt cho cơ thể có chứa vitamin C để sớm phục hồi sức khỏe, tăng sức đề kháng nhé!

Bình luận

LEAVE A RESPONSE

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *